เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
Thaioil จัดกิจกรรมอบรมหลักสูตร ทักษะมาตรฐานกระโดดเชือก ให้แก่เด็กนักเรียนในพื้นที่ (มีคลิป)
ศูนย์สุขภาพและการเรียนรู้เรียน เครือไทยออยล์ เพื่อชุมชน ให้การสนับสนุน โครงการสร้างเด็กแหลมฉบัง เป็นแชมป์กระโดดเชือก ปีละไม่ต่ำกว่า 5 แสนบาท ที่ผ่านมาสามารถไปคว้าแชมป์ในระดับประเทศไทยมาแล้วหลายรางวัล
สำหรับในปีการศึกษา 2560 นี้ ทางศูนย์สุขภาพฯ เริ่มการสาธิตกระโดดเชือกสัญจรไปตามโรงเรียนในเขตแหลมฉบัง ทั้งหมด 8 โรงเรียน โดยทีมวิทยากรสาธิต ได้สละเวลามาช่วยกันเผยแพร่กีฬากระโดดเชือกให้กับพวกเราได้รู้จัก นอกจากนี้เราจะจัดกิจกรรมกระโดดเชือกอย่างต่อเนื่องตลอดทั้งปี หลังจากการสาธิตสัญจร ได้แก่ กิจกรรมสาธิตสัญจรกระโดดเชือก 8 โรงเรียน วันที่ 3-6 กรกฎาคม 2560 การเข้าค่ายฝึกซ้อม และระดับการกระโดดเชือกรายบุคคล เพื่อวัดพัฒนาการด้านการกระโดดเชือก วันเสาร์ที่ 5,19,26 สิงหาคม 2560 เพื่อเตรียมความให้กับนักกีฬา ที่จะส่งตัวแทนไปแข่งขันระดับภาคในวันที่ 16 กันยายน 2560 ที่จะถึงที่ จ.ชลบุรี และหลักจากนั้น ก็เข้าร่วมการแข่งขันระดับประเทศ ชิงถ้วยพระราชทาน จัดโดยมูลนิธิหัวใจ ในวันที่ 1-2 ธันวาคม 2560
“ที่ผ่านมาศูนย์สุขภาพและการเรียนรู้เรียน เครือไทยออยล์เพื่อชุมชน ได้ ให้การสนับสนุนอย่างต่อเนื่อง เป็นเวลานานมาหลายปี และสามารถสร้างชื่อเสียงให้กับโรงเรียน และจังหวัดชลบุรี มาแล้วหลายรายการ โดยที่ผ่านมา เด็กนักเรียน จากโรงเรียนวัดมโนรม สามารถทำลายสถิติประเทศไทย ด้วยการกระโดดได้ 684 ครั้งเลยทีเดียว และสามารถแข่งขันชนะเลิศได้ ถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี มาแล้ว ถึง 16 ถ้วย ถือเป็นกีฬาที่มีถ้วยพระราชทานมากที่สุดในประเทศไทย ซึ่งจะต้องเตรียมความพร้อมเพื่อจะไปทำการแข่งขันในเดือน ธันวาคมนี้”
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน