เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
PTT คลังน้ำมันศรีราชา ฝึกซ้อมแผน รับมือ น้ำมันรั่วไหลลงทะเล เพื่อเตรียมความพร้อม หากเกิดเหตุการณ์จริง
ปตท.คลังน้ำมันศรีราชา ซ้อมแผนรับมือสมมติเหตุการณ์น้ำมันรั่วไหลลงทะเลอ่าวแหลมฉบัง หลังเกิดเหตุการณ์เรือบรรทุกน้ำมันชนท่าเทียบเรือ เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมหากเกิดเหตุการณ์จริง สามารถรองรับสถานการณ์ได้ทันท่วงที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgblwom3YPiuqWyig7WOr-0FmzinVioIVgW769xaWMheV5WvNK49qknqH8ysSd5e9-zl_ep45mkcUwHj-Re3ioE5xUqsTIHVRtyqxgABKBHapUZZmDJh8xW1ZtqCLD6YhvYwgZXMOVr4g/s320/59341.jpg)
โดยการฝึกซ้อมครั้งนี้ สมมุติเหตุการณ์มีเรือขนถ่ายน้ำมัน PN-2 บรรทุกน้ำมัน HSD มาส่งที่ท่าเทียบเรือของ ปตท.เขาบ่อยา ท่า 6 และเกิดอุบัติเหตุหัวเรือด้านกราบขวาชนพุกคล้องเรือ เป็นผลให้ผนังห้องสินค้าทะลุมีน้ำมันรั่วไหลสู่ทะเล จำนวน 2,000 ลิตร และน้ำมันที่รั่วไหลไหลจากท่าเทียบเรือหมายเลข 6 ไปยังท่าไทยออยล์ โดยพนักงานบริเวณท่าเทียบเรือเห็นเหตุการณ์ได้รายงานไปยังห้อง Control Room คลังน้ำมันศรีราชา เข้าระงับเหตุ พร้อมประสานหน่วยงานในพื้นที่เข้ามาช่วยเหลือ เช่น ศูนย์ควบคุมการจราจรและความปลอดภัยทางทะเล กรมเจ้าท่า, ตำรวจน้ำศรีราชา, โรงกลั่นน้ำมันไทยออยล์, โรงกลั่นน้ำมันเอสโซ่ศรีราชา ที่อยู่ใกล้เคียงกัน
นายภัทรพร กล่าวว่า การฝึกซ้อมแผนในครั้งนี้ เพื่อเตรียมความพร้อมในการระงับเหตุฉุกเฉินหากเกิดน้ำมันรั่วไหลลงทะเล ประกอบด้วย กำลังเจ้าหน้าที่, การประสานงานหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง และอุปกรณ์ในการขจัดคราบน้ำมัน ซึ่งหากเกิดขึ้นเกิดขึ้นจะไม่ส่งผลกระทบต่อชุมชนและสภาพแวดล้อมในทะเล โดยการฝึกซ้อมดังกล่าวจะมีขึ้นเป็นประจำทุกปี
สำหรับการฝึกซ้อมครั้งนี้ ถือว่าเป็นไปด้วยความเรียบร้อย โดยสามารถระงับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ทันท่วงที เนื่องจากเจ้าหน้าที่ที่เห็นเหตุการณ์ทราบทิศทางลมและกระแสน้ำ พร้อมประสานให้เจ้าหน้าที่กางบูมสกัดคราบน้ำมันไว้ได้ภายในวงจำกัด และฉีดน้ำยาขจัดคราบ โดยใช้เวลาเพียงไม่ถึง 1 ชั่วโมง สถานการณ์ก็เข้าสู่สภาวะปกติ
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน