เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
ผู้ว่าฯ ชลบุรี ประธานเปิดงาน “สับปะรดหวานฉ่ำ ของดีศรีราชา” ครั้งที่ 1 ประจำปี 2560
โดยมีกิจกรรมการแข่งขันที่เกี่ยวกับสับปะรดหลากหลายรายการ จากชุมชนในหลายพื้นที่ อย่างสนุกสนาน เพื่อหวังสร้างชื่อ สับปะรดศรีราชา ให้กลับมาเป็นที่รู้จักของอีกครั้ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEioiKSUfs73Rq_H9Tj3Zf55DmhHtwc4lywEFwfQHZuJtim93xnc4DqvCNDm1WbOAfjnSnGuLqZORkQj4iCFNZIemaM2uRoTMPlCGOUVNuGeMzGFP4T6qg4LiggO2s-czOer4SUfqHRQz6k/s320/17-07-04-21-35-25-558_deco.jpg)
โดยกิจกรรมภายในงาน เริ่มตั้งแต่ช่วงบ่าย ประกอบด้วย การประกวดสับปะรดพันธุ์ดี, การประกวดมะพร้าวอ่อนน้ำหอม, การแข่งขันกวนสับปะรด, การแข่งขันส้มตำลีลา, การแข่งขันรับประทานสับปะรด, การประกอบอาหารแกงคั่วสับปะรด และการแข่งขันปอกสับปะรด โดยมีตำบลต่างๆ ในพื้นที่อำเภอศรีราชา ส่งชาวบ้านเข้าร่วมการแข่งขันอย่างสนุกสนานและครื้นเครง
สำหรับในช่วงเย็นก่อนจะมีพิธีเปิดอย่างเป็นทางการ ได้เกิดฝนตกลงมาอย่างหนัก ทำให้ต้องเลื่อนการเปิดงานออกไปประมาณ 1 ชั่วโมง ฝนได้หยุดตก จากนั้นผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี ได้เป็นประธานเปิดงานอย่างเป็นทางการ พร้อมมอบรางวัลให้กับผู้ชนะเลิศจากการแข่งขันกิจกรรมต่างๆด้วย
โดยในวันพรุ่งนี้ (5 ก.ค.60) ไฮไลต์ของงาน คือ จะมีการประกวดธิดาสับปะรดศรีราชา โดยมีผู้เข้าร่วมประกวดเป็นลูก-หลานของคนในชุมชน รวมทั้งสิ้น 42 คน ซึ่งจะมีการคัดเลือกเป็นธิดาสับปะรด 3 รางวัล, ธิดามหาชน 1 รางวัล และขวัญใจสื่อมวลชน 1 รางวัล
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน