![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEh8SRKFirbUFIugYLJNRWS021tOXo3s1S90Eul-lS6QBlWIy95kzYhvVlarBm7PWdoW3gdpgG0OFoHnbv6S5Kz_-m0j5-kMR4cEE1a1aGLbxBrXzRtJYpTzEfMh2cbASFzyVEIOJadskXQBlkBt5EBiYysEW049kHJyahdzsUJg9YhfseykuIjOWEtBdqGV=w640-h360)
วันที่ 1 มีนาคม 2567 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้ พลเอก กัมปนาท รุดดิษฐ์ องคมนตรี ร่วมกับมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ เชิญสิ่งของพระราชทาน มอบแก่ประชาชนที่ประสบวาตภัย ในพื้นที่จังหวัดนครสวรรค์ ณ หอประชุมสำนักงานเทศบาลตำบลลาวยาว จังหวัดนครสวรรค์ โอกาสนี้ นายทวี เสริมภักดีกุลผู้ว่าราชการจังหวัดนครสวรรค์ ได้กล่าวรายงานสถานการณ์วาตภัยในพื้นที่จากนั้นองคมนตรี ได้เดินทางมามอบสิ่งของพระราชทาน ให้กับประชาชนที่ประสบวาตภัย ในพื้นที่จังหวัดนครสวรรค์ จำนวน 350 ชุด พร้อมเชิญพระราชกระแสทรงห่วงใยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ไปกล่าวให้ราษฎรที่ประสบวาตภัยจากนั้นทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ องคมนตรี และคณะฯ เดินทางลงพื้นที่มอบสิ่งของพระราชทานให้กับประชาชนในพื้นที่อำเภอลาดยาว จำนวน 3 ชุด เพื่อเป็นขวัญกำลังใจและบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น ได้แก่นางหวล บุญมา บ้านเลขที่523/1 นางน้ำวน แจ้งจบ บ้านเลขที่526 และนายยงค์ แสงแมงทับ บ้านเลขที่529/4 ด้วยความห่วงใยราษฎรที่ได้รับความเดือดร้อน หลังจากจังหวัดนครสวรรค์ ในพื้นที่อำเภอลาดยาว และในอีกหลายพื้นที่ ทั้ง 9 ตำบล ได้รับความเสียหายจากพายุฤดูร้อน เมื่อเย็นของวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2567 ที่ผ่านมา ส่งผลให้บ้านเรือนราษฎรได้รับควาเสียหาย จำนวน 276 ครัวเรือน และวัด 3 แห่งทั้งนี้การได้รับสิ่งของพระราชทานในครั้งนี้ ยังความปลาบปลื้มปิติ แก่ผู้ประสบอุทกภัยอย่างหาที่สุดมิได้ ที่พระองค์ท่านทรงนึกถึงห่วงใยและให้ความช่วยเหลือประชาชนเมื่อตกทุกข์ได้ยาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEgFcizoGlaVy9aw5LKl9KHWLd2MWce_jOMrL6uwiiJ9WRsTbk-v2AWMjYHRsmBszA7lEqGIoyVErr0x86GVD_3CJpDfWPOAOypwIUadDCMUnXJ67yAYMhryDZxaInU3kChm9Gv7IS6un3d1jB0Ccr9Si36nROfPVLG_Y91SGCiCIGp0M2ZjeoT-UGLuGywx)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEhI-eZBe1BRSl3Gqhv7FBBbLXvzIpXoZopPLbmGa0324I_56b_S-YU8wuV3R83-AUJiGmQkd0DenzPfGlUA93pl0P33nHZN6Qxk6qb-ufhSFGWaqFkVvMAS0hdr_RHGOEEz0y4VHWK8PZySUioHKRfFN9DcdBLgnGd8TtcH6RKi0x9pTS8WCeBl7JRMDgE1)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEjxILxUZPCY6s1JV4SV1y3MJSn-LFps46a1ov7IrG7ria6CzcOBalrZwNAiSUK6oOQ1_CIHi6V9r_91I_nb5YRuy814dF_5va4M7jrsmWDNC153txKMWAzMrV9dY-QBzF7_CLhEriZNjmpk05vC3i5qeTOlK-uB1-RNa_O2RlzntLNL53HWaXsHjvVkYEPq)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEgMU0tN-dcKV_OUmHthELasW54u8CXR93RBMnrX6vI6xWYzsD3qf-S8eUYa1dnOEOT-EEvL8Y17boXLDkuzXbOHTF3F7mIbRCbochP2P8Yc8aNYOXKOuB2pM2tjqR4fsNMQnyAwj4RhmOSYDq6ap4GdoH72fU8iFEaR-_TkkXJjq1YSZg4wB9wbQ14vqOFU)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEjubrxfRlUmAhw1kV2aga-McGIAd1C2alkyqS17L7oZkvfnkSXCmR7m7IH47L-1RR8xE5CRO-D7aeoMpGiG7Xx__A_DJPap3KnbYvSiGtByOBidXlFUy1CxtFqdDc7CMuM2tBxsK8IKAwDlS_871qtonWBShnhmzRsithqnzhW7yYmFx2a2_Z932TsuaheA)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEi4u9J1K8z13NtDS8R6vhE3wU4IOBN5X6mQQC8G1sK-8rXS-RpX8u4oZuR0tFt0NnzqEkRVKD0xrNG6wK5cJAUIs0LUVxahU6w9rWEIwRX8qgN5jYcWztXLrBVPFgpzNpfNCAW96UsMsAAx15Vk90DCcSGQXpfUxu44kGNoExct0euwsQx40jlhwLbZmIrh)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEgM8-sSZ4cfCvW2WXptb2tV_ePcvxbf6Z86JRf2vqkv2k0Z_IXGbM1UbDEkUaDAPPCaFoBX0Bv1nMi4iK8v3NlS13d0emw3GFCn3B3uVzyhfQRV945NppXS2TolLO02GBlhb3Xs0FLa7DadiahCONpOe2id3AJ9jhP8VaCjRc1NDtV3IQ2IKZvDgxDPk_nU)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEhDV5_i9gNYJ9WOik5-XxYGQJEIaZyoc0TM_UA7NCmFxtNThQF8NIwzknxc8joTB62dSFJ6O7z9V-Dkdle2dSXpxrwNS2HZo13Iqs064NkVyL29InD4pu_N7s8OdSvt4FIMcajuPZGRclA4NHhg_59uJR32J6IQQTMCnN_4Fgl1MWvqo8tFKvMlHf5zAaI_)
☎️☎️ต้อย รอบรั้วภูธร 0619782952-0838823240☎️☎️
หนังสือพิมพ์รวมพลัง | รวมพลัง ทีวี
สนับสนุนข่าวโดย