เมื่อวันที่18 ต.ค.61 ที่ห้องประชุมลีลาวดี ๑ อาคารอนุสรณ์ ๑๐๐ ปีโรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี ศาสตราจารย์กิตติคุณนายแพทย์ชัยเวช นุชประยูร ผู้ช่วยเลขาธิการสภากาชาดไทย รักษาการผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรม เรื่องการปรับความคิดแก้วิกฤติพลังงาน ตามที่โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา เป็นอาคารควบคุมที่ต้องปฏิบัติตามข้อกำหนดในกฎกระทรวง กำหนดมาตรฐาน หลักเกณฑ์และวิธีการจัดการพลังงานในโรงงานควบคุมและอาคารควบคุม พ.ศ.2552 ซึ่งออกตามความในพระราชบัญญัติการส่งเสริมการอนุรักษ์พลังงาน พ.ศ. 2535
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFJS4GkXWrXlokTP8OOdn8sKb2hxSSahBvOlcMfkcScQP2kY1wlBDaeSypfacrUuFPNvLmDfdkthHyL5qmx0Cp0ci0xbrIYLn8BZBJKlC9B-_ovbhn1WvVTpGo4lPe9mspr994F8MvsFA/s320/42795.jpg)
โดยต้องดำเนินการจัดการพลังงานภายในอาคาร และในการดำเนินการจัดการพลังงานนั้น บุคลากรทุกคนต้องมีความตระหนักในการใช้พลังงาน รับทราบนโยบายการจัดการพลังงานของโรงพยาบาล แนวทางการจัดการพลังงานของโรงพยาบาล และมีความรู้ ความเข้าใจ เบื้องต้นในการประหยัดพลังงาน เพื่อให้การจัดการพลังงานภายในอาคารประสบความ สำเร็จและโรงพยาบาลสามารถลดค่าใช้จ่ายด้านพลังงานได้ ดังนั้น คณะกรรมการด้านการจัดการพลังงานเห็นความสำคัญในการจัดการองค์ความรู้เรื่องการอนุรักษ์พลังงาน ซึ่งจะเป็นพื้นฐานของการจัดการพลังงาน จึงได้จัดทำโครงการฝึกอบรมดังกล่าวโดยมีวัตถุประสงค์ดังนี้ เพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมได้รับความรู้ การปรับความคิด ในการประหยัดพลังงาน เพื่อนำความรู้ไปดำเนินกิจกรรมอนุรักษ์พลังงานของหน่วยงานเพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมได้รับทราบที่มาและความสำคัญของการอนุรักษ์พลังงาน โดยมีกลุ่มเป้าหมายคือ บุคลากรของโรงพยาบาล ซึ่งประกอบไปด้วย แพทย์ พยาบาล แพทย์ใช้ทุน เจ้าหน้าที่ประจำ เจ้าหน้าที่ชั่วคราว ลูกจ้างประจำ ลูกจ้างชั่วคราว แม่บ้านของบริษัทผู้รับจ้างในโรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา ทุกฝ่ายและทุกหน่วยงาน การจัดโครงการในครั้งนี้แบ่งออกเป็นการทำความเข้าใจกับบุคลากรในเรื่องของสถานการณ์พลังงานในปัจจุบัน และ อนาคต พฤติกรรมการประหยัดพลังงานของคนไทยที่เข้าใจผิด และ การให้ความรู้ในเรื่องเทคนิคการประหยัดพลังงานอย่างง่ายในที่ทำงานและที่บ้าน โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์เกียรติศักดิ์ รักษาสัตย์ อาจารย์ประจำคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์ มาเป็นวิทยากรให้ความรู้กับบุคลากรของโรงพยาบาลในวันนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0wromycDDZPDShGlGMJjxG0dbq1nbM3UE6f3SiK49IY9AMUOwF0-WMslUxzDkKtwQj1J7Xm4mTNd7aJEILuaD-GePqv8aGaaWDU-xAF4Yw0bhmZrRGWwSUsmysqQ25yv5Q3eqC87-hMo/s640/42796.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5D4m_FMzE_C0Bz5uX_Kc3iyH3JUzvFaeiZaemEKbBKoYFsFn5R49O7z-71nwFYdEbxj_oemlUvZKt03n-i6z7vLAaBH8MkmGpz6vOO9MvVfdc1GM97LI0IPRD2gSjO8ba6oQQFT_voZ0/s640/42797.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1kHb0nzGzM4oWFi2MEm6CeVxicH_oOPvUBLQaxgSyQk8vr-eIzrjyVgVqIy2et6FU4tpbmO73AcqIX_qaqwTeQ5on9wH5TAWK-rf3I4KCzPU08T8shsN3ISpUZb8xB2xh06bRHFo1imQ/s640/42798.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjq-Dplov0mw8ku5iPyluCx8Gz6zUOOgMmFlYWJM3KUupbsVlrYxGdjTRSwGpuK_WRIPeKlCXODIKkpk8Gv1nA2QG9JUU3ktcn3kmGATGwpE3xBUsAgGI7g-m0ZAiH9uxrkIXybsVPQJ-Y/s640/42801.jpg)
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน
หนังสือพิมพ์รวมพลัง | รวมพลัง ทีวี
สนับสนุนข่าวโดย