เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
ท่าเรือแหลมฉบัง จ.ชลบุรี จัดพิธีขึ้นระวางเรือ "ท่าเรือ ๓๐๕" และ "ท่าเรือ ๓๐๖"ยกระดับบริการลากจูงเรือสินค้าขนาดใหญ่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmTmTeMESxdH2VGXZPLoGq-p6FNJ7wWY96qDcxU8tKRUIuLiyfYpRu9Nvfdp4IgJvR1eznsvyI0Crc3ZCJ56GPNVn919GeyjjbeWr5QB7E9mZhVtCp1fWcyxkWMHRJhQAdKJI6Y-FhKUI/s200/43175617_1857131454321862_7635521059860512768_n.jpg)
โดยได้จ้างเหมาให้ บริษัท ซี เครสท์ มารีน จำกัด ต่อเรือลากจูงขนาดกำลังฉุดไม่น้อยกว่า 50 เมตริกตัน จำนวน 2 ลำ ชื่อเรือ "ท่าเรือ ๓๐๕" (สาม-ศูนย์-ห้า) และ "ท่าเรือ ๓๐๖" (สาม-ศูนย์-หก) เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการให้บริการลากจูงเรือสินค้าขนาดใหญ่ ซึ่งการต่อเรือเป็นไปตามแผนงานการต่อเรือที่กำหนดไว้เป็นที่เรียบร้อยแห่งสัญญา ๓๐๕ ทุกประการ จนสามารถประกอบพิธีขึ้นระวางเรือได้สำเร็จ
สำหรับเรือ "ท่าเรือ ๓๐๕" (สาม-ศูนย์-ห้า) และ "ท่าเรือ ๓๐๖" (สาม-ศูนย์-หก) เป็นเรือที่มีขนาดกำลังฉุดไม่น้อยกว่า 50 เมตริกตัน มีขนาดความยาวตลอดลำ 32.0 เมตร ความกว้าง 11.5 เมตร ตันกรอส 521.00 ความเร็วสูงสุดไม่น้อยกว่า 12 นอต และยังเป็นเรือที่ติดตั้งระบบการบังคับเรือที่มีเทคโนโลยีอันทันสมัย ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพและศักยภาพในการให้บริการลากจูงเรือสินค้าขนาดใหญ่ให้สามารถเข้าเทียบท่าและออกจากท่าเทียบเรือได้อย่างสะดวก รวดเร็ว และปลอดภัย ตอบสนองการให้บริการในฐานะองค์กรสนับสนุนการพัฒนาเศรษฐกิจและการขนส่งทางน้ำ มุ่งสู่การเป็นประตูการค้าหลักของประเทศที่มีการให้บริการที่เป็นเลิศ เพื่อสนับสนุนระบบเศรษฐกิจและการแข่งขันได้ในระดับสากล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgOjRQ_Q00KhoKyiOFg0JSbntlYvYs0bzPILosmUOJsKKMUzt1i_CObiugMhmMuMv-Lm1Tr_RvBz0dnjgNAzqDB87PJ5C_O-Z8_Zg3Kb_60TolTRQVrYMMM6TiGlM80hII3RTwf4Qfcy24/s200/43119242_1857131390988535_47238451208126464_n.jpg)
“การดำเนินการต่อเรือลากจูงใหม่ทั้ง 2 ลำ แล้วเสร็จตามกำหนด พร้อมใช้ในภารกิจเพื่อความปลอดภัยและเพิ่มประสิทธิภาพในการให้บริการ จะสามารถสร้างความพึงพอใจให้กับผู้ใช้บริการ อันจะเป็นการสนับสนุนการขนส่งทางน้ำ ตลอดจนระบบเศรษฐกิจภาพรวมของประเทศได้เป็นอย่างดี ” พลเอก วิวรรธน์ กล่าว
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน