เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
สาธารณสุขจังหวัดระยอง ปฏิรูประบบบริการสุขภาพด้านปฐมภูมิ จัดตั้งคลินิกหมอครอบครัว (Primary Care Cluster)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhgIkEQpI5cV5SckHLAURAfnwlEaQHc9qqHVvURFPhyphenhyphen95_9aES0OUErKo3y3Qi_JIvNyIVLCZodvxIBm-FCHqHDRww1TpJIads9x1b-My_wa1ST1gyxtMy-vyyrA0Mu-XIMtOZv8KItMqM/s320/25442880_1061725530633842_1413792116591870023_n.jpg)
นายชัยวัฒน์ จัตตุพร นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดระยอง กล่าวว่า จังหวัดระยอง ได้ดำเนินงานตามนโยบายกระทรวงสาธารณสุข ในการปฏิรูประบบบริการสุขภาพด้านปฐมภูมิ โดยดำเนินโครงการคลินิกหมอครอบครัว (Primary Care Cluster) ที่เน้นการดูแลแบบองค์รวม ด้วยทีมหมอครอบครัว อันประกอบด้วย แพทย์เวชศาสตร์ครอบครัว และสหวิชาชีพ ดูแลสุขภาพประชาชนด้วยกระบวนการเวชศาสตร์ครอบครัว
โดยมีแผนการจัดตั้งคลินิกหมอครอบครัว (Primary Care Cluster) ปี 2560 – 2569 จำนวน 24 PCC (69 ทีม) ปี 2560 ได้จัดทำแผนพัฒนาระบบการแพทย์ปฐมภูมิ จัดตั้งคลินิกหมอครอบครัว (Primary Care Cluster) ในพื้นที่เป้าหมาย ดังนี้1.โรงพยาบาลศูนย์ จำนวน 1 แห่ง ได้แก่ โรงพยาบาลระยอง คลินิกหมอครอบครัว โรงพยาบาลระยอง เนินพระ2.โรงพยาบาลทั่วไป จำนวน 1 แห่ง ได้แก่ โรงพยาบาลแกลง คลินิกหมอครอบครัว โรงพยาบาลแกลง (เทศบาลตำบลเมืองแกลง) 3.โรงพยาบาลชุมชน จำนวน 2 แห่ง ได้แก่ โรงพยาบาลปลวกแดง คลินิกหมอครอบครัวบ้านมาบยางพร, และโรงพยาบาลนิคมพัฒนา คลินิกหมอครอบครัว มะขามคู่ โดยโรงพยาบาลระยอง ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองระยอง ภาคีเครือข่าย กำหนดแผนจัดกลุ่มหน่วยบริการปฐมภูมิในเครือข่ายอำเภอเมืองระยอง จำนวน 9 PCC 29 ทีมหมอครอบครัว
โดยในปี 2560 ได้เปิดบริการที่คลินิกหมอครอบครัว โรงพยาบาลระยอง (เนินพระ) รับผิดชอบประชากร จำนวน 31,112 คน โดยทีมหมอครอบครัว ประกอบด้วย แพทย์ผู้เชี่ยวชาญสาขา เวชศาสตร์ครอบครัว ทันตแพทย์ เภสัชกร พยาบาล นักวิชาการสาธารณสุข และสหสาขาวิชาชีพ จัดระบบบริการตามหลักเวชศาสตร์ครอบครัว โดยมีทีมหมอครอบครัว ให้การดูแลผู้ป่วยตามกลุ่มเป้าหมาย ผู้สูงอายุติดเตียง, ผู้พิการ, ผู้ป่วย palliative care , เด็ก ๐ - ๕ ปี ที่มีพัฒนาการล่าช้า และ มีระบบบริหารจัดการแก้ปัญหาสุขภาพระดับพื้นที่ โดยการมีส่วนร่วมของทุกภาคส่วน โดยใช้กลไกการพัฒนาคุณภาพชีวิตระดับอำเภอ (พชอ.) เชื่อมโยงระบบส่งต่อ โดยใช้โปรแกรมไทยรีเฟอร์, โปรแกรมเยี่ยมบ้านและดูแลผู้ป่วยต่อเนื่อง ( COC program )ระหว่างหน่วยบริการปฐมภูมิและโรงพยาบาลแม่ข่าย พัฒนาระบบข้อมูลสุขภาพผู้ป่วยในพื้นที่ที่เป็นปัจจุบัน มีระบบสนับสนุนยาและเวชภัณฑ์ ครุภัณฑ์การแพทย์ รวมถึงวัสดุที่ไม่ใช่ยาที่เหมาะสมกับบริบทที่ให้บริการ โดยมีจำนวนผู้รับบริการเฉลี่ยต่อวัน 80 - 100 คน
บก. ขวัญ ธรรญธร/รายงาน
นสพ.รวมพลัง ศูนย์ข่าวระยอง