เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
กาชาดชลบุรี จัดโครงการรถตัดแว่นสายตาเคลื่อนที่ ตามโครงการรถตัดแว่นเคลื่อนที่สภากาชาดไทยเพื่อเด็กนักเรียนในชนบท
เมื่อวันที่ 18 กรกฎาคม 2560 พลโทนายแพทย์อำนาจ บาลี ผู้อำนวยการสำนักงานบรรเทาทุกข์และประชานามัยพิทักษ์ สภากาชาดไทย พร้อมด้วย นางสุภาพร เทียนไชย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี นายวรญาณ บุญณราช นายอำเภอศรีราชา นางอัญชลี กัลมาพิจิตร ภริยานายอำเภอศรีราชา สมาชิกกาชาดอำเภอศรีราชา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้องร่วมให้บริการตัดแว่นสายตาเคลื่อนที่ให้กับเด็กนักเรียน ในอำเภอศรีราชา ตามโครงการรถตัดแว่นสายตาเคลื่อนที่สภากาชาดไทย เพื่อเด็กนักเรียนในชนบท เพื่อน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ และถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช
นางสุภาพร เทียนไชย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี กล่าวว่า ตามที่สภากาชาดไทย โดยสำนักงานบรรเทาทุกข์และประชานามัยพิทักษ์ ตระหนักถึงปัญหาสายตาเด็กนักเรียนในชนบท จึงได้จัดทำโครงการรถตัดแว่นสายตาเคลื่อนที่สภากาชาดไทย เพื่อเด็กนักเรียนในชนบทขึ้น โดยใช้รถตัดแว่นสายตาเคลื่อนที่เป็นรถบัสใหญ่ออกแบบภายในและพร้อมอุปกรณ์เครื่องมือที่มีประสิทธิภาพเพื่อประกอบแว่นสายตา บนรถได้ทันที ในการออกไปปฏิบัติงานตรวจวัดสายตาและประกอบแว่นสายตาให้เด็กนักเรียนในพื้นที่ เพื่อแก้ไขปัญหาความผิดปกติทางด้านสายตาของเด็กนักเรียน ด้วยการตรวจวัดสายตาและประกอบแว่นสายตาให้นักเรียนได้รับแว่นสายตาในวันเดียวกัน โดยไม่คิดมูลค่าใด ๆ เพื่อให้เด็กนักเรียนมีความสามารถในการมองเห็นได้เป็นปกติ มีโอกาสในการเรียนและดำเนินชีวิต เช่นเดียวกับเด็กทั่วไป สามารถช่วยเหลือตนเอง ครอบครัว และสังคมได้ทั้งในปัจจุบันและอนาคต นับเป็นการพัฒนาคุณภาพชีวิตที่สำคัญและมีผลในระยะยาวต่อการพัฒนาประเทศชาติต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhMcY4pehTJptj4JwOnf3mnBR5su-VRmSztUrCqE7pe5vHyiPpXnZThzwxxo1XzaGw7m9z1jNk0t_8nrL9Yj48LutRg0bNwaLKdEqng4d1_ZSHL7hth9qyukS-yPrwnwUPZiwiIycApS_4/s320/67222.jpg)
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน