เมื่อวันที่ 19 กรกฎาคม 2560 ที่โรงเรียนวัดพิบูลสัณหธรรม อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี นายวิทยา คุณปลื้ม นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี เป็นประธานในพิธีเปิดอาคารองค์การบริหารส่วนจังหวัดชลบุรี พ.ศ.2557 พร้อมด้วยนายวรญาณ บุญณราช นายอำเภอศรีราชา นายสุพงษ์ พันธ์เฉลิมชัย, นายวิชัย พวงพาคีศิริ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา ประถมศึกษาชลบุรี เขต 3 นายวิบูลย์ รักทองสุข ประธานคณะกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐานโรงเรียนวัดพิบูลสัณหธรรม โดยมีนางประภา ตันติวุฒิ ผู้อำนวยการโรงเรียนวัดพิบูลสัณหธรรม คอยให้การต้อนรับพร้อมกล่าวรายงานวัตถุประสงค์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjDYz1WpiEF6nYBeLYGfNuPigHXRgNoXxErseVdILhHYMsDrbP_XJOlzk1d7Cnyphxs5tyw1N-jTVDkPT9dJd0Tbi52pm-sHZRjWdLnXnVqWBAO3tiCn6bFah-1wVfhf45c9LU1VL7uZC0/s640/IMG_3914.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg7sbXpcll2wk2B6rvi-PcFNYCyM9DJR7Za-ZAkDOb8fjR6L1QSZOEzNWBnE6M-eaX5Xq-6cjwc6wlJQhmyakVDsHUGi_gU74ZqIk8IjNxq8weeXlKTZCHVKPD0wruRoRihImLbx1OLNeM/s200/IMG_3913.JPG)
นางประภา กล่าวว่า โรงเรียนวัดพิบูลสัณหธรรม เดิมชื่อโรงเรียนบ้านเขาใหญ่ ก่อตั้งขึ้นเมื่อ พ.ศ.2482 โดยพันโทบุญธรรม วัฒนะวิทย์ ภายหลังโรงเรียนประสบวาตภัยมีการก่อสร้างอาคารเรียนใหม่แต่คงเกิดวาตภัยขึ้นอีก จนกระทั่ง พ.ศ.2497 พระปลัดเนียม จิตตธมฺโม ได้ประสานงานกับทางอำเภอและกระทรวงศึกษาธิการ ย้ายโรงเรียนมาตั้งในบริเวณวัด ได้รับงบประมาณจากทางราชการ แลประชาชนสมทบก่อสร้างอาคารเรียน และได้รับอนุมัติชื่อโรงเรียนนี้ว่า โรงเรียนวัดพิบูลสัณหธรรม (เนียมพิทยาคาร) ทำพิธีเปิดอาคารเรียนโดย สมเด็จพระวันรัตมหาสังฆนายกเป็นประธานในพิธี เมื่อ 12 ธันวาคม 2502 โรงเรียนจัดการเรียนการสอนมาตามลำดับ ในระดับอนุบาลถึงประถมศึกษาปีที่ 6 ภายหลังจำนวนนักเรียนเพิ่มขึ้นตามลำดับ ปัจจุบันมีนักเรียนจพนวน 484 คน ครู 23 คน ทางโรงเรียนจึงต้องขยายชั้นเรียนเป็นห้องเรียนละ 2 ห้อง โดยเริ่มจากชั้นอนุบาลปีที่ 1 ปีละชั้นจนถึง ป.2 โรงเรียนก็พบปัญหาห้องเรียนไม่เพียงพอ ต้องใช้ห้องพิเศษเป็นห้องเรียนไปก่อน กอปรกับต้นสังกัดไม่มีงบประมาณเพียงพอที่จะสนับสนุนการก่อสร้างอาคารเรียน คณะกรรมการสถานศึกษาและท่าน สจ.ทรงพล พรรณโชติกุล ได้ประสานงานของบประมาณเพื่อก่อสร้างอาคารหลังนี้ จำนวนเงินที่ใช้ในการก่อสร้าง 8,535,600 บาท และได้ดำเนินการก่อสร้างแล้วเสร็จ ทางโรงเรียนใช้ประโยชน์เป็นอาคารเรียนจัดการเรียนการสอน และเป็นห้องพิเศษต่างๆ ที่จำเป็น ได้แก่ ห้องดนตรี ห้องจริยธรรมห้องคอมพิวเตอร์ ให้ครบถ้วนต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcAdvgI9Q3ASrHssEGq26CmioeXpayylR7x8XTNvrfbnQWCz3yggmi1GpT6ZNc0m1YqYrK0d5HvyxUkGyD8bi5TM4ADN0YjQ0HXGxOnDXW6J-V1rQAu6Y8fYkU7noCSE5I6uux9Y-byIA/s640/IMG_3904.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikpSCPDfJqvTpjRQyTTgbwqCQmclkrtK5pldhfGdHOUuaPOjqNSSmRSjsNRuV_GmCfY2C2Nje1MmAIq6gUW4ZW-yxmnilstTwGRNE7q1nKMiGNyTCrgaqgLq1QwbZFUN1F2ZBFnSL3Ir4/s640/IMG_3918.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEheU_MbAHy9kprIiJmC1HpU0evTTBCFu8Mw07VwAGz3rbxkGusPlxPdaSW9fsB8UcZBdvYnSdf7PaXJakRFXsrS-f6rAy0lwM1KUdCZFUwnRqfawsK0ltfTIgBcZqidQqPkFov0_d8QFqg/s640/IMG_3963.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijk74Sge6UR5jQRUwDPr6xxH23f5tvxhBQA5oNZKI5V-ste1tCyRj-gbjd_8dF9vVho1py8n9Q_qZrajBi_r0fUvsgemLf9Da9bv2xN7Y5cwBA65k4vkkNYeZ1C1CL-SSu5WpmvR8R2Ww/s640/IMG_3946.JPG)
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน
หนังสือพิมพ์รวมพลัง | รวมพลัง ทีวี
สนับสนุนข่าวโดย