![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-L2t4LIWdf04zaciR3uHHz8LaHuYZLJ65O-NnTgxQj27jVS8ddKuwlOddoyLZ4HztfqN6rAbw4Pj9he74kWUdnwBDN0X4R_EiKgrdAtShale1oP1jvEBGplUC1Y0sjmlMLJh9lEz9tl3C/s640/IMG_1730.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh73_JdcgOtE7skLqcw0KzOTvZq2FoKs5SOrqa7yfD8MUM6ABDGFd6zS73h5qSEGSb8O1c8n3BDTQype8-wmpOLTNOQf0G0hGi5TeZQxs7w7y9BvFehzf52kp6BrQij_NZ21C-QzONVmguF/s320/IMG_1737.JPG)
เมื่อวันที่ 1 มิถุนายน 2560 ที่ ศาลาประชาคมหลังเล็ก อำเภอศรีราชา
นายวรญาณ บุญณราช นายอำเภอศรีราชา เป็นประธานในการประชุมหัวหน้าส่วนราชการ คณะกรรมการบริหารงานอำเภอแบบบูรณาการ โดยได้แจ้งให้ที่ประชุมดำเนินการเตรียมความพร้อมเกี่ยวกับพระราชพิธีถวายดอกไม้จันทน์ พระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ในส่วนภูมิภาค ด้วยการทรวงมหาดไทย แจ้งให้จังหวัดและอำเภอพิจารณาคัดเลือกวัดหรือสถานที่ที่เหมาะสมจัดเป็นสถานที่จัดพิธีถวายดอกไม้จันทน์ของภาคประชาชนในส่วนภูมิภาค ซึ่งอำเภอศรีราชาจะใช้บริเวณสวนสุขภาพเทศบาลเมืองศรีราชา เป็นที่จัดพระราชพิธีถวายดอกไม้จันทน์ ในวันที่ 26 ตุลาคม 2560 พร้อมทั้งเชิญชวนภาคเอกชนและประชาชน ในพื้นที่ปลูกดอกดาวเรืองหรือดอกไม้สีเหลือง เพื่อประดับบริเวณสถานที่จัดพิธีถวายดอกไม้จันทน์ สถานที่ราชการ สถานที่สำคัญของหน่วยงาน บ้านเรือนประชาชน ในช่วงวันพระราชพิธีถวายเพลิงพระบรมศพ ระหว่างวันที่ 25-29 ตุลาคม 2560 รวมทั้งเตรียมความพร้อมเกี่ยวกับการจัดทำดอกไม้จันทน์ เชิญชวนจิตอาสา นักเรียน นักศึกษา และประชาชนในพื้นที่ร่วมฝึกหัดทำดอกไม้จันทน์ เพื่อใช้ในงานพิธีดังกล่าว และกำหนดให้ในวันที่ประชุมส่วนราชการประจำเดือน หน่วยงานจะนำดอกไม้จันทน์มารวบรวมไว้ที่อำเภอศรีราชา โดยให้ทุกองค์การร่วมประดิษฐ์ดอกไม้จันทน์ตามจำนวนต่อเดือนดังนี้ เทศบาลนคร 7000 ดอก เทศบาลเมือง 5000 ดอก เทศบาลตำบล 3000 ดอก และองค์การบริหารส่วนตำบล 2000 ดอก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3zWIGY5-t7Y3oCK2_kWTlPh4iWEWVNmZybv-yBC8Vfj12Gu9lQZF6h1a-gebsFm5ZX7mlZGUNBlR7DI1Nvl-7FWaXql24n_gzE3yuZDWApZmy3symALpWL8cG089aUkKx8jpivI54JUSx/s640/IMG_1746.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrfqy-7dkurhRtKuhblCEjXETz2nMg-sMZurIQTfktMqi8xzumiJgRz4eS9bfEAOetFkEN660bzZFmVvqbWNhimimyFa3NDIpKXunIjmijwMulOg0IIf6ykG_J8CmRAUClZJJ-23IuAAOO/s640/IMG_1742.JPG)
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน
หนังสือพิมพ์รวมพลัง | รวมพลัง ทีวี
สนับสนุนข่าวโดย