เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
รพ.สมิติเวช ศรีราชา ซ้อมแผนป้องกันและระงับอัคคีภัย ประจำปี 2559 - ข่าวชลบุรี ล่าสุด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlbT0kpZO0lu47mm8wOk3sopRFxVfCV-h8w_rVwo4RDUiGBt5gyDnZ6oQNTIZLx-2Kp8z99JuUq9xi4_kMnfoFFu0xXq2xCR_CkI_ZnYZZKOf3ii7USr03zRU8pNTeC9ct61DvRX57txmw/s320/133514.jpg)
นายแพทย์ทนงวิทย์ นุตาคม รองผู้อำนวยการโรงพยาบาลสมิติเวช ศรีราชา กล่าวว่า สิ่งที่โรงพยาบาลฯถือปฏิบัติมาอย่างต่อเนื่องคือ การเตรียมความพร้อมในส่วนของมาตรการควบคุมความปลอดภัยในทุกสถานการณ์ โดยโรงพยาบาลฯ ได้มุ่งเน้นในด้านความปลอดภัยทั้งชีวิต และทรัพย์สินของผู้เข้ารับบริการทั้งชาวไทย และต่างชาติ รวมถึงชาวญี่ปุ่นที่เข้ามาทำงาน และพักอาศัยอยู่ในพื้นที่ ซึ่งที่ผ่านมา ได้เข้าใช้บริการด้านสุขภาพอย่างต่อเนื่อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8pR_X3k4ibBMW77bNbfjobZa-UNMlSJsELsrJ7xV1CgXim7_5TsdSv3nUIrNC3hvIwrJuDLo9hEGEeGmpI6fiv3ycIREG3KbElTh58rdwiCd3BWdfx3hjLjXBdKuwebcmFIrMuYwfGv72/s320/133510.jpg)
นายแพทย์สมภพ ทับทิมทอง ผู้ช่วยผู้อำนวยการฝ่ายการแพทย์โรงพยาบาลสมิติเวช ศรีราชา เสริมว่า โรงพยาบาลฯ ได้กำหนดการซ้อมแผนป้องกันและระงับอัคคีภัย ประจำปี 2559 ทั้งในภาคทฤษฎี และภาคปฏิบัติ ตั้งแต่วันที่ 23,28-29 พฤศจิกายน 2559 โดยการฝึกซ้อมและทำความเข้าใจนี้ พบว่า เจ้าหน้าที่สามารถระงับเหตุเพลิงไหม้ได้ตามแผนระงับอัคคีภัยกลางของโรงพยาบาล และตามแผนระงับอัคคีภัยของแต่ละแผนกที่เกี่ยวข้องต่อจุดเกิดเหตุ โดยมีการอพยพคนไข้ และพนักงานทางบันไดหนีไฟ และทางรถกระเช้า เพื่อนำมารวมตัวกัน ณ จุดรวมพล ก่อนทำการตรวจสอบ และคัดแยกระดับของผู้ป่วยให้ได้รับการดูแลเบื้องต้นอย่างดีที่สุด และยังสามารถนำส่งผู้ป่วยหนักไปยังพื้นที่ หรือโรงพยาบาลใกล้เคียงเพื่อให้ได้รับความปลอดภัยสูงสุด
โดยทุกจุดที่เกี่ยวข้องสามารถทำการซ้อมแผนฯ และปฏิบัติอย่างเต็มที่ และเกิดประสิทธิภาพสูงสุด จุดประสงค์สำคัญก็เพื่อรองรับสถานการณ์เพลิงไหม้ที่อาจจะเกิดขึ้นทุกเวลา