เผยแพร่เมื่อ:
เขียนโดย Admin
เชิญเที่ยวงานเกษตรบางพระ แฟร์ ประจำปี 2561 “เกษตรสร้างชาติ ตามรอยพระบาทภูมินทร์” 1-9 ธ.ค.นี้
เมื่อวันที่ 23 พ.ย.2561 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก ได้จัดแถลงข่าวการจัดงาน “เกษตรบางพระแฟร์ ประจำปี 2561" ภายใต้แนวคิด “เกษตรสร้างชาติ ตามรอยพระบาทภูมินทร์" ณ ลานสนามหญ้าตรงข้ามหอประชุมมังคลอุบล มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก จ.ชลบุรี โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.สมชาย ปฐมศิริ อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก , ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อภิลักษณ์ เกษมผลกูล รองอธิการบดี ,นายนริศ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ปลัดอาวุโสอำเภอศรีราชา ผู้แทนผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี,นายสุเมศร์ แก่นจันทร์ หัวหน้ากลุ่มอารักขาพืช รักษาการเกษตรจังหวัดชลบุรี และ น.ส.วิไลวัลย์ นิลคุปต์ รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลบางพระ ร่วมในการแถลงข่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh78HHmoE5Fj7CvBxuvPHoNoVE42nMYL_jfrddhcYjWHQbuytNvw2iAhDP-hBKFyyasKViB5VdCUNAaEC83hRM0zqbIsBjEi5bcDF8cF5gzUtpe8f76QpuU5Kt7BwuIjuVhRur_Wr3oHJw/s200/46819135_1314261958713530_4669541615906324480_n.jpg)
ภายในงานนอกจากจะมีนิทรรศการพืชศาสตร์ตามรอยพ่อ วิถีพอเพียงแล้ว ยังมีนิทรรศการตามรอยบัว บาทบงสุ์พระทรงศรี ที่ถือเป็นอีกหนึ่งจุดเด่นของมหาวิทยาลัยฯ ในการเป็นศูนย์วิจัยสายพันธุ์บัวที่ดีที่สุดจนมีชื่อเสียงโด่งดังและได้รับรางวัลทั้งในและต่างประเทศเป็นจำนวนมาก
นอกจากนั้นยังจะมีการจัดบูทแสดงผลงานทางวิชาการ และนวัตกรรมทางการเกษตร อาทิ นิทรรศการภูมิสถาปัตยกรรมและเทคโนโลยีภูมิทัศน์ ,นิทรรศการสวนสัตว์,นิทรรศการเทคโนโลยีการผลิตพืช ,นิทรรศการเทคโนโลยีเครื่องจักรกลเกษตร ฯลฯ กิจกรรมการแข่งขันประกวดนวัตกรรมการเกษตร ,กิจกรรมทายปัญหาทางพืช,การแข่งขันทักษะวิชาการด้านภาษา ,การบริการทางวิชาการ รวมทั้งการจำหน่ายสินค้าทางการเกษตร,เครื่องมือทางการเกษตร รวมทั้งการเปิดโอกาสให้กลุ่มผู้ประกอบการ SMEs กลุ่มวิสาหกิจชุมชนและผู้ประกอบการรายย่อยในโครงการบ่มเพาะวิสาหกิจได้นำสินค้ามาวางจำหน่ายอีกด้วย
สำหรับงานดังกล่าวจะมีขึ้นระหว่างวันที่ 1-9 ธ.ค.นี้ ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก วิทยาเขตบางพระ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน