![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhC5RBI4miR28MzaCilBtkoUUsfaPJ6Qh-efD3a2Cf-g0dDAGuQqX1q2ydYNGPsQa1a_S_TrIWkLv35ASx8H8lrbztVXUtmuFip1Lb2SGS_LgjQNm94FeqGxvks-hncL19GUthNBYhJ6Fs/s640/339336.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhjIBIWi19rRiQzNuIK3y_B0Py4avArzqesEFuKbcUENnGvfF1Bev8mWclJgkQLDLeDIToWiew3c0nNn2K4YOykXtcGY1g9mWOGWAseMlPj4UFXutbN5U5UHOc1mhxHLZMcTzh_sN6lVqw/s320/339331.jpg)
ที่ อาคารศรีราชาประชาคมอำเภอศรีราชา
นางสุภาพร เทียนไชย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี เป็นประธาน จัดโครงการพัฒนาทักษะ จิตอาสา หลักสูตรการดูแลตนเองของผู้สูงอายุ ประจำปี 2561 โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อเป็นการเพิ่มพูนศักยภาพ ของสมาชิกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี และสมาชิกเหล่ากาชาดในอำเภอต่าง ๆ ให้มีความรู้ ความสามารถ ในการดูแลตนเองของผู้สูงอายุ ตามหลักโครงการพัฒนาทักษะจิตอาสา ซึ่งผู้สูงอายุนั้น ถือเป็นกลุ่มวัยที่มีความสำคัญ ของสังคม เป็นกลุ่มที่วางแผนการดำเนินชีวิต ในรูปแบบ ที่ต่าง กัน ตามแต่ละสังคม และ ครอบครัว หากได้ความรัก ความเอาใจใส่ ก็จะกลายเป็นผู้สูงอายุที่มีคุณภาพ กลับกันหากถูกทอดทิ้ง ก็จะกลายเป็นภาระต่อสังคม และครอบครัว หากความรู้ที่สมาชิกได้รับ ในโครงการจากสมาชิก 1 ท่าน กลับไปสามารถเพิ่มขีดความสามารถ ต่อยอด เผยแพร่ความรู้ ความเข้าใจในการดูแลคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ ในชุมชนของตน ได้ต่อถึง 5 ราย ก็ถือว่าประสบความสำเร็จ สังคมผู้สูงอายุ จะมีภูมิคุ้มกัน และน่าอยู่ยิ่งขึ้นไป โครงการดังกล่าว ได้จัดขึ้น โดยแบ่งเป็นภาคทฤษฎี การบรรยาย แนวคิด ต่าง ๆในการใช้ชีวิตของผู้สูงอายุ และ ภาคปฏิบัติ ในการดูแลสุขภาพ ผู้สูงอายุ ร่วมกันเป็นเวลา 3 วัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmJiA7mZNnJereiCEBI68nnytWz18yfBgVp-o_IE7_WKeDRx1q6ZiX6XAdyM2BiswEqqa-nR0OyQa-q-8Ee00pE1Q3jQ_Otk_tP0-pD7obbp2xXGR7dfgydwqM0ME6LRC_hEyDs8zPh_I/s640/339332.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi21cenw4aGSHk66l9c1z_51wgbEIGBIMUlUKWOQwfYP7gPzt2zC0PSFuebbIfmGLxFWSi8VmRslNkkkYdsdttwMSFz8UxzoaCGBiUxjh_KG9q9242kani_J6-eJXWGQ6WyWCW_PBlfcHs/s640/339334.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0yNVzzms8XhT2CSm_7JAjDRQjXDF40EcW1pTcnjdvfeiWmyjzvJO8bFhzg1nOe0_IQO5LJVYvRcbT5axj3qanJMRu_Dz8XgATcZU71-VU56F21frztS9mmq37P-MQ24i5T6I3Jne_0d4/s640/339339.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjSjirOGSTPi_953q9rEd-ta4IIBcKLAm_dP4Bk8PnYDB7szV7NDTfsVQ_tdO91L0TD1m4jbk0NtE6OAisVucIoe10haDtsGOLtkCxKdZ8PHaP9DX1RxruY4xGv5bXWy7o4QigExGGT5c/s640/339335.jpg)
โจ ลำน้ำปิง/รายงาน
ป๊อป บูรพานิวส์/ภาพข่าว
หนังสือพิมพ์รวมพลัง | รวมพลัง ทีวี
เขียนโดย Admin
เวลา 20:38:00. หมวดหมู่
ช่วยเหลือสังคม
.
แจ้งข่าวสาร / ร้องทุกข์ หรือต้องการติดต่อโฆษณา ประชาสัมพันธ์ คลิกที่นี่
สนับสนุนข่าวโดย